![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/DEB6919B-60E9-49D3-86C1-64BB30B012A9.jpeg)
กลับมาอีกครั้งกับงาน “Motor Expo 2021” (มหกรรมยานยนต์ ครั้งที่ 38) หรือ The 38th Thailand International Motor Expo 2021 ภายใต้แนวคิด “มหกรรมสุขสันต์คนรักยานยนต์” หรือ “TIME to ENJOY!” ซึ่งถูกจัดขึ้นในทุก ๆ ช่วงต้นเดือนธันวาคมของทุกปี ในงานนี้มีการจัดแสดงยนตรกรรมรุ่นใหม่ล่าสุดจากหลากหลายแบรนด์ชั้นนำ ที่ตบเท้ากันมาจัดแสดง พร้อมโปรโมชั่นสุดพิเศษเฉพาะภายในงานเท่านั้น! รวมไปถึงกิจกรรมที่ “ลานทดลองขับ” สำหรับทดสอบขับรถรุ่นที่คุณสนใจภายใต้การดูแลของผู้เชี่ยวชาญ นอกจากนี้ ภายในงานยังมีโซนน่าสนใจที่คุณอาจยังไม่เคยเดิน เราจึงอยากชวนคุณมาเที่ยวชม 6 จุดน่าสนใจในงาน Motor expo 2021 ที่ตอกย้ำแนวคิด “มหกรรมสุขสันต์คนรักยานยนต์” ซึ่งมีอยู่ในคนทุกเพศและทุกวัย ขอเชิญคุณมาเสพงานศิลป์ จากยนตรกรรมที่น่าหลงใหล จากอดีตสู่ปัจจุบัน
โซนที่ 1. นิทรรศการจาก “สมาคมรถโบราณแห่งประเทศไทย”
สมาคมรถโบราณแห่งประเทศไทย กับหลากหลายชมรมผู้รักรถคลาสสิค และรถโบราณ นำรถทรงคุณค่า หาชมยาก กว่า 20 คัน มาจัดแสดง รวมไปถึงร้านขายของที่ระลึกจากทางสมาคมที่มีของสะสมหลากหลายให้คุณได้เลือกสรร พร้อมเชิญชวนผู้ชมงานร่วมสนุกชิงรางวัล โดยลงคะแนนเลือกรถคันที่ถูกใจท่านที่สุด เพียง 1 คัน ง่าย ๆ เพียงสแกน QR Code ที่พื้นด้านหน้ารถ แล้วโหวตคันที่ชอบ เพื่อค้นหารถยอดนิยม Peaple’s Choice Award 2021 โหวตได้ตั้งแต่วันนี้ – วันที่ 8 ธันวาคม และประกาศผลวันที่ 9 ธันวาคม เวลา 14.00 น. ที่บูธสมาคมรถโบราณแห่งประเทศไทย (B02-B03)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/16EC160D-69E8-4441-92CF-5DE2EF378B14.jpeg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/A1A73FCC-2FCC-410B-9371-DF62F12914C3.jpeg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/8078A683-7C1D-4801-A9E3-264EB313F123.jpeg)
Chevrolet Corvette C2
- Year : 1963
- Engine : V8, 5,300cc
- Country of Origin : USA
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/2DAF1524-218B-4C10-B1AE-4ED2AB09FF20.jpeg)
Motorcycle BMW R67/2
- Year : 1953
- Engine : 600cc 28hp
- Country of Origin : Germany
- Sidecar : Steib S500
- Year : 1928
- Country of Origin : Showground
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/DF719CE3-868E-4A8D-8C0D-3923E24C8BAC.jpeg)
Jaguar XK140
- Year : 1956
- Engine : 3,400cc 6 Cylinders
- Country of Origin : Great Britain (GB)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/220A2F03-0BD8-44BB-9E0A-531C623A7679.jpeg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/7E001CA6-6957-4D48-A33C-9BB063256192.jpeg)
BMW Isetta 300
- Year : 1961
- Engine : 298cc 13hp
- Country of Origin : Germany
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/AC852B4C-3525-4AB4-972B-69F0B7E67273.jpeg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/F4F7C9A5-C614-4EEE-A086-765A0AB63225.jpeg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/F62E6B09-D867-4F96-B3F1-E2B74F1A24A7.jpeg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/4041EF7F-0FEA-4DEB-A2A4-013EDA9A1486.jpeg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/EDD97612-D5A1-4932-9F4E-166A2A10F1EF.jpeg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/5E722C23-804B-43C3-BF85-E1025783CBE8.jpeg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/8D1FBF38-731C-4921-99E8-B696AE3282BF.jpeg)
โซนที่ 2. นิทรรศการจาก “พิพิธภัณฑ์คนรักรถ” (Auto Rendezvous Museum-Bangkok)
โซนที่ 2 นี้ จะอยู่คนละฟากกับโซนแรก โดยจะตั้งอยู่ที่บูธ C02 มีการจัดแสดงรถ จำนวน 8 คัน โดยเรียบเรียงตามระยะเวลาการผลิต 7 ยุคสมัย เสมือนพิพิธภัณฑ์ขนาดย่อมที่จะให้ความรู้เกี่ยวกับยุคสมัยของรถได้เป็นอย่างดี อันได้แก่
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/E4C62EF0-8948-403E-9A90-003018863F98.jpeg)
- Make, Model : Chr. Hofmann Wagen Bauer Mergentheim
- Country of Origin : Germany
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/38511204-3D3D-4F03-B82C-F66C659E51B0.jpeg)
รถรุ่นบรรพบุรุษ (รถที่ผลิตจนถึงปี 1904)
- Make, Model : “BLACK” High Wheeler
- Year : 1904
- Country of Origin : USA
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/8DD695DA-AE9F-4D94-B733-36E7B47DA5CC.jpeg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/0AA1DDE8-4C46-41B9-8EAC-5BD0680EBF84.jpeg)
รถรุ่นผ่านศึก (รถที่ผลิตระหว่างปี 1905-1918)
- Make, Model : Overland Model 40 Roadster
- Year : 1910
- Engine : 4,188cc
- Country of Origin : USA
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/649D9F68-F658-423C-B840-C6DF54FBF70A.jpeg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/AA83A2A8-89F5-483C-A8E2-3D3082E66A46.jpeg)
รถโบราณ (รถที่ผลิตระหว่างปี 1919-1930)
- Make, Model : Lancia Artena Berlina
- Year : 1930
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/0DC83920-2E05-4A51-90EC-62385535F2F5.jpeg)
รถก่อนสงคราม (รถที่ผลิตระหว่างปี 1931-1945)
- Make, Model : MG TB
- Year : 1939
- Engine : 1,250cc
- Country of Origin : Great Britain
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/D17732A7-3A7F-46D4-8FDB-26F1B3B6E8FB.jpeg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/57BA66FD-B8D4-419F-A3B7-478C6FF29393.jpeg)
รถหลังสงคราม (รถที่ผลิตระหว่างปี 1946-1960)
- Make, Model : Jaguar Mark V Saloon
- Year : 1951
- Engine : 2,663cc
- Country of Origin : Great Britain
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/107D9FBA-EB97-44AC-AE91-C81E6541555E.jpeg)
รถคลาสสิค (รถที่ผลิตระหว่างปี 1961-1970)
- Make, Model : Triumph TR3A Roadster
- Year : 1961
- Engine : 1,991cc
- Country of Origin : Great Britain
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/6E291231-7C53-45B1-9F9F-3FF7B80A9315.jpeg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/36D4A101-E72C-4C1C-A92A-4EEA2ED8ACB9.jpeg)
รถคลาสสิคร่วมสมัย (รถที่ผลิตระหว่างปี 1971-ปัจจุบัน ย้อนหลังไป 30 ปี)
- Make, Model : Alfa Romeo 2000 GTV
- Year : 1971
- Engine : 2,000cc
- Country of Origin : Italy
โซนที่ 3. Join Boat Platform
Join Boat Platform ครั้งที่ 2 โซนจัดแสดงเรือแม่น้ำ สปีดโบท และ Scooter พื้นที่สำหรับเป็นสื่อกลางธุรกิจทางน้ำครบวงจร จบในที่เดียวแบบ ONE STOP SERVICE และยังมีการจัดแสดงนิทรรศการเทิดพระเกียรติฯ “ในหลวง ร.9” จากหน่วยบัญชาการนาวิกโยธินกองทัพเรืออีกด้วย พบกันได้ที่บูธ A02
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/47AF42DA-C7F1-4CD3-B464-F6D9A4CA8794.jpeg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/2F0CB0CF-B998-4393-9FD7-DC36F65B0AF7.jpeg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/6774F7E4-ABF6-4E70-B1C8-411A125CB79D.jpeg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/6D5A13E5-5452-4AE4-B423-49D159B7F7F6.jpeg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/84CCDB66-2EAD-4E0A-B74D-1921F5945989.jpeg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/578AD9CA-E63D-483D-BD72-BAC9AD1AEE2C.jpeg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/09CC18FD-DD5B-4DE2-9387-55C63664861D.jpeg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/6D6FF442-E227-41E6-A933-8ED1FD37693E.jpeg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/1B3AB4AB-74CE-4705-ACF1-C9546F94831C.jpeg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/EE17FA1F-4848-45E0-B22F-D3E5709CB1F4.jpeg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/C8E3447F-5456-41EE-BFF8-4E53C445325F.jpeg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/0C49AB25-8482-41CD-A32F-B128BE95489D.jpeg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/A92C4F4E-ACA9-4A8E-8070-AE82C48B1F7D.jpeg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/A702CEDD-DE47-4F56-BC1A-8261CDADBBF1.jpeg)
โซนที่ 4. ศิลปินน้อย Motor Expo
ชมนิทรรศการภาพวาดของเยาวชนที่เป็นสมาชิกชมรม “ศิลปินน้อย Motor Expo” ในบูธ G06
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/3B9E7BE7-671E-4CDA-97E3-A4727ADF41D2.jpeg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/0076C3B2-74E6-4B31-8F99-74A7FAA434F2.jpeg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/706AC713-E211-4F3E-B478-06C64F4E276F.jpeg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/661848F0-BF9A-42C9-91D3-36162177327E.jpeg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/A6D7D7C3-C1F1-464F-8C12-D62095C90D74.jpeg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/5EAC56B9-0489-4E29-AF35-2224BACBAB34.jpeg)
โซนที่ 5. ประกวดนวัตกรรมยานยนต์ ครั้งที่ 12
พบกับผลงานที่ได้รับรางวัลชนะเลิศการประกวดนวัตกรรมยานยนต์ในครั้งที่ผ่าน ๆ มา จำนวน 4 ผลงาน ที่บูธ H15
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/7C5596E6-6822-4BB5-965F-8C785BBAC17F.jpeg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/4B964134-B29D-41C0-94AE-626342228A14.jpeg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/9AEB54BE-240B-48B9-8CAC-486F73E2AB66.jpeg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/4BC51790-AC6C-4286-B577-670C7885336C.jpeg)
โซนที่ 6. Skill Driving Experience Junior
สำหรับผู้ปกครองที่นำบุตรหลานมาเดินเที่ยวชมงานด้วย ก็ต้องห้ามพลาดกับโซนนี้เลย กับกิจกรรมที่เปิดโอกาสให้เยาวชนเรียนรู้กฎจราจรเบื้องต้น พร้อมปลูกฝังจิตสำนึกด้านความปลอดภัย ที่จัดต่อเนื่องเป็นปีที่ 5 ผ่านกิจกรรม 2 ส่วน คือ ส่วนสนามฝึกขับขี่ กับสนามฟังบรรยาย โดยมีวิทยากรคอยดูแลให้ความรู้ตลอดเวลา ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงต่อ 1 คน ต่อ 1 รอบ เปิดโอกาสให้เยาวชนอายุ 6 -12 ปี เข้าร่วมที่บูธ G04-G05
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/05C37A5D-4D24-44A6-B0BA-F04F57607A53.jpeg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/81ACC0E8-F8B5-4D0F-8C0A-7A4C33950A56.jpeg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/AB60C7A8-687E-4604-B39A-118C40B3AA9A.jpeg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/2FCC42B3-997C-4D93-9628-E390B2EF7613.jpeg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/A8B38EE8-EF14-4C98-84AB-46884C475E41.jpeg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/5A99A75A-8F67-4960-8D95-B6CFE22F3AD3.jpeg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2021/12/5AD594C9-1C3F-42A0-A823-A03D7CBEEA4B.jpeg)
“มหกรรมยานยนต์ ครั้งที่ 38” ณ อาคารชาลเลนเจอร์ IMPACT เมืองทองธานี จัดขึ้นระหว่างวันที่ 1-12 ธันวาคม 2564 บัตรเข้าชมงานราคา 100 บาท (สามารถซื้อได้ที่ด้านหน้างาน) และสามารถชมการถ่ายทอดสดงานทาง ททบ. 5 Facebook: TV5HD1 และ Facebook: MotorExpo ในวันเสาร์ที่ 4 ธันวาคม 2564 เวลา 14.00-15.30 น. ติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ www.motorexpo.co.th
**บุคคลทั่วไปที่จะเข้าชมงานต้องฉีดวัคซีนครบ 2 เข็ม หรือตรวจ ATK (หน้างาน)**
สำหรับการเดินทางไปชมงานมีบริการรถรับ-ส่ง ฟรี ! 4 เส้นทาง (ผู้โดยสารทุกท่านต้องสวมหน้ากากอนามัยก่อนขึ้นรถ และตลอดการเดินทาง) ขาเข้างาน รอบแรก 11.00 น. รอบสุดท้าย 20.30 น. ขาออกงาน รอบแรก 12.00 น. รอบสุดท้าย 22.30 น. รายละเอียด ดังนี้
1. หมอชิต-IMPACT-หมอชิต MRT สถานี BTS Exit 2, MRT Exit 4
2. อ่อนนุช-IMPACT-อ่อนนุช สถานี BTS Exit 2
3. สีลม-IMPACT-สีลม MRT สถานี BTS Exit 5, MRT Exit 1
4. รังสิต-IMPACT-รังสิต บริเวณด้านหลัง Future Park Station
แล้วพบกันที่งาน Motor Expo 2021 อย่าลืมแวะชม 6 จุดน่าสนใจ ที่คุณไม่ควรพลาด!
บทความ : นลัท โรจน์วัฒนวงศ์
ภาพ : นลัท โรจน์วัฒนวงศ์