![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/หน้าปกบันยัน.jpg)
สวัสดีค่ะทุกคน หลังจากครั้งล่าสุดเราได้พาทุกคนไปปลดปล่อยความมันส์กันที่ สวนน้ำ วานา นาวา วอเตอร์ จังเกิ้ล หลายคนก็คงสงสัย ว่าพวกเราพักกันที่ไหนใช่ไหมคะ? วันนี้เราจึงขอเสนอลายแทงสถานที่พักใกล้สวนน้ำ เดินทางสะดวก ในรูปแบบบ้านพักสำหรับครอบครัว หรือกลุ่มเพื่อนที่ยกแก๊งรวมกันมาหลายคนแบบพวกเรา บ้านพักที่มีพื้นที่กว้างขวาง พร้อมสิ่งอำนวยความสะดวก เหมาะแก่การใช้ชีวิต สร้างกิจกรรม และหย่อนกายหย่อนใจในวันหยุดค่ะ และที่นี่ คือ “Banyan Village Pool Villa“
โครงการบันยันไทยแลนด์ ตั้งอยู่ที่ 68/35 หมู่บ้านหัวนา ตำบลหนองแก อำเภอหัวหิน จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ 77110 บนเนินเขาครอบคลุมพื้นที่ 600 ไร่ไปทางตะวันตกเฉียงใต้ของหัวหิน ภายใต้การนำของ กลุ่มบริษัทบันยันไทยแลนด์ (Banyan Thailand Group) ผู้พัฒนาโครงการที่พักอาศัยระดับไฮเอนด์ ซึ่งภายในโครงการประกอบด้วย 3 ส่วนหลักๆ นั่นก็คือ
- “บันยัน วิลเลจ” (Banyan Village) บ้านพักตากอากาศขนาด 2 ห้องนอน พร้อมสระลากูนขนาดใหญ่ล้อมรอบวิลเลจ จำนวน 35 หลัง
- “บันยัน กอล์ฟคลับ หัวหิน” (Banyan Golf Club Hua Hin) สนามกอล์ฟ 18 หลุม ครอบคลุมพื้นที่ 500 ไร่ ซึ่งเปิดให้บริการตั้งแต่ปี พ.ศ. 2551
- “บันยัน เรสซิเดนซ์ วิลล่า หัวหิน” (Banyan Residences Villas Hua Hin) ลักซัวรี่วิลล่ามูลค่า 4 พันล้านบาท บนพื้นที่ 94 ไร่ จำนวน 102 ยูนิต โดยมีราคาเริ่มต้นที่ 11.9-100 ล้านบาท ภายใต้การพัฒนาของ บลู โลตัส หัวหิน (Blue Lotus Hua Hin – กลุ่มนักพัฒนาที่มีชื่อเสียงทั้งในไทยและต่างประเทศ)
นอกจากนี้ ด้านหน้าของโครงการยังมี “บี เวล เมดิคอล เซ็นเตอร์” (Be Well Medical Center) ศูนย์การแพทย์และการดูแลสุขภาพ เพื่อตอบโจทย์คอนเซ็ปต์ “เฮลท์ตี้เรสซิเดนซ์” ตอบสนองความต้องการของผู้บริโภคในยุคปัจจุบันและอนาคต
เมื่อรับทราบข้อมูลคร่าวๆ ของ โครงการบันยันไทยแลนด์ กันแล้ว เราก็พร้อมที่จะเริ่มออกเดินทางกันเลยค่ะ !
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h2-1024x576.jpg)
พวกเราเริ่มออกเดินทางจากกรุงเทพฯ ตั้งแต่เช้าตรู่ของวันอาทิตย์ในช่วง Long weeked (26 ก.ค. 63) โดยมีผู้ร่วมทริปทั้งหมด 7 คน ด้วยรถยนต์อเนกประสงค์ 7 ที่นั่ง “Honda BR-V” ACTIVE SPORT CROSSOVER ซึ่งพวกเราสามารถนั่งได้ครบจำนวนคนอย่างพอดิบพอดีโดยแบ่งที่นั่ง ได้ดังนี้ คนขับ 1 คน เบาะข้างคนขับ 1 คน เบาะกลาง 3 คน และเบาะด้านหลังสุดอีก 2 คนค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h3-1024x576.jpg)
เมื่อเราปักหมุด กรุงเทพฯ – บันยัน หัวหิน ในแอพลิเคชั่น Google Maps จะมีเส้นทางหลักๆ อยู่ 2 เส้นทางค่ะ โดยเส้นทางที่ 1 เป็นเส้นทางที่สั้นที่สุด คือ การขับผ่านถนนพระราม 2 ซึ่งผ่านจังหวัดสมุทรสาคร, จังหวัดสมุทรสงคราม, จังหวัดเพชรบุรี และต่อมาจนถึงจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ แต่เนื่องจากเป็นช่วง Long Weeked บวกกับมีการก่อสร้างบนนถนนพระราม 2 และฟ้าฝนที่ไม่เป็นใจในการขับรถทำให้การจราจรแออัดอย่างมาก วันนี้เราจึงต้องตัดสินใจเลือกเดินทางในเส้นทางที่ 2 ซึ่งอ้อมกว่าเล็กน้อย โดยขับมาตามถนนเพชรเกษม ผ่านจังหวัดนครปฐมและจังหวัดราชบุรี ซึ่งจะมาบรรจบกับเส้นทางแรกที่จังหวัดเพชรบุรี จนมาถึงจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ จุดหมายปลายทางของเราค่ะ
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/S__17833986.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/S__17833987.jpg)
ซ้าย : เส้นทางที่ 1 ขับผ่านถนนพระราม 2 / ขวา : เส้นทางที่ 2 ขับผ่านถนนเพชรเกษม
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h1-1024x768.jpg)
รถที่เราใช้ในการเดินทางครั้งนี้เป็นรถยนต์อเนกประสงค์ 7 ที่นั่ง Honda BR-V สีแดงแพสชั่น (Passion Red Peral) สีสันโดดเด่นสะดุดตา ไม่ว่าจะจอดรถไว้ที่ไหนมองหาปุ๊บ ก็เจอปั๊บ! ดีไซน์แบบสปอร์ตเรียบหรูมีเอกลักษณ์ พร้อมพื้นที่ใช้สอยที่ครบครัน ห้องโดยสารกว้างขวาง กระจกบานใหญ่ทำให้ไม่รู้สึกอึดอัด และเต็มสมรรถนะด้วยเครื่องยนต์ 1.5 ลิตร i-VTEC 117 แรงม้า พร้อมระบบเกียร์อัตโนมัติแบบ CVT ให้การประหยัดน้ำมันที่มากขึ้น พร้อมอัตราเร่งดีเยี่ยม ช่วยให้ขับขี่ได้อย่างนุ่มนวล รองรับพลังงานทางเลือก E85 โดยมีความจุถังน้ำมัน 48.5 ลิตร โดย Honda BR-V มาพร้อมสโลแกน “ให้ความกล้าพาชีวิตไปให้สุด ในทุกเส้นทางที่คุณกำหนดเอง”
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h2.5.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h2.6.jpg)
มุมมองด้านข้างของภายนอกตัวรถจะเห็นล้ออัลลอยดีไซน์สปอร์ตขนาด 16 นิ้ว, ความสูงใต้ท้องรถ 201 มิลลิเมตร, ตกแต่งรอบคันด้วยวัสดุสีโครเมียม, เสาอากาศแบบครีบฉลาม, กระจกมองข้างพร้อมไฟเลี้ยวในตัว, ไฟหน้าแบบโปรเจคเตอร์พร้อมไฟหรี่แบบ LED, ไฟส่องสว่างสำหรับการขับขี่ในเวลากลางวัน (DRL) แบบ LED, และโฉบเฉี่ยวมากยิ่งขึ้นด้วยไฟตัดหมอกดีไซน์ใหม่
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h4.8.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h4.9.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h4.7.jpg)
ภายในห้องโดยสารตกแต่งด้วยเครื่องหนังแท้-วัสดุหนังสังเคราะห์สีดำเดินด้ายสีแดงและแถบตกแต่งสีแดงซึ่งเป็นความพิเศษสำหรับรุ่น 7 ที่นั่งเท่านั้น (Honda BR-V มีทั้งรุ่น 5 ที่นั่งและ 7 ที่นั่ง โดยในรุ่น 5 ที่นั่ง จะใช้ผ้ากับยูรีเทนแทนการใช้เครื่องหนัง และมีสีดำล้วน) ทุกคนสามารถเพลิดเพลินไปกับการเชื่อมต่อทุกฟังก์ชัน ด้วยระบบเครื่องเสียงหน้าจอสัมผัสขนาด 7 นิ้วพร้อมลำโพงรอบคันจำนวน 6 ตัว รองรับการเชื่อมต่อ Smart Phone ผ่าน Bluetooth มีช่อง AUX สำหรับอุปกรณ์ต่อพ่วง, ช่องเชื่อมต่อ HDMI, และช่องเชื่อมต่อ USB สำหรับใครที่ต้องการเปิดเพลงผ่าน Joox, Spotify สามารถนำสายชาร์จด้านที่มีหัวแบบ USB เสียบต่อในช่องเชื่อมได้เลยค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h4.6-1024x768.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h4.5-1024x576.jpg)
โดยระหว่างทางก็มีฝนตกเป็นระยะๆ ซึ่งทำให้พื้นถนนมีความลื่นจนอาจทำให้รถเกิดการไถลตัว เราจึงต้องชะลอความเร็วในการขับขี่ให้ช้าลงเพื่อความปลอดภัย โดยรถรุ่นนี้มีตัวช่วยสำคัญที่สามารถคลายความกังวลและเพิ่มความปลอดภัยให้กับเรามากยิ่งขึ้น นั่นก็คือ ระบบช่วยควบคุมการทรงตัวขณะเข้าโค้ง VSA (Vehical Stability Assist) ที่จะช่วยเพิ่มการยึดเกาะถนน ให้เรารู้สึกมั่นใจขณะขับขี่ ทั้งการขับในวันที่ถนนลื่น และการขับหลบสิ่งกีดขวางในวันปกติค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/09/P1510003_Moment-2-1024x576.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/09/1559286637_9651-1024x560.jpg)
หลังจาก 3 ชั่วโมงโดยประมาณ พวกเราก็กำลังจะเข้าเขตจังหวัดประจวบคีรีขันธ์กันแล้วค่ะ แม้ต้องผ่านฝนตกและการจราจรชะลอตัวเป็นช่วงๆ ตลอดทางที่มา แต่พวกเราก็ยังมีความโชคดีอยู่บ้าง เพราะพอเข้าเขตจังหวัดเพชรบุรีจนถึงปลายทาง ท้องฟ้าก็ปลอดโปร่ง แจ่มใส เสมือนต้อนรับการมาเยือนของพวกเราเลยค่ะ
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h4.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h5.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h6-1024x576.jpg)
ใกล้ถึงแล้วๆ อีกไม่กี่กิโลเมตรเท่านั้น !
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h7.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/001-1024x768.jpg)
และเราก็มาถึงแล้วค่ะ โครงการบันยันไทยแลนด์ จากถนนใหญ่โครงการจะอยู่ทางด้านขวามือของถนน มีที่กลับรถอยู่ด้านหน้าของโครงการพอดีเลยค่ะ โดยเมื่อขับรถเข้ามาจะเจอลานจอดรถและอาคารต้อนรับหลังนี้อยู่ทางด้านซ้ายมือ เราสามารถทำการเช็คอินเข้าพักได้ที่นี่เลยนะคะ
“บันยัน วิลเลจ” (Banyan Village)
สำหรับในปัจจุบัน Banyan Village Pool Villa เปิดให้เข้าพักในรูปแบบการเช่าระยะยาวเท่านั้น โดยเป็นการเช่ารายสัปดาห์และรายเดือนค่ะ (ก่อนหน้านี้เป็นรีสอร์ทเต็มรูปแบบ แต่ปิดให้บริการแล้วในปัจจุบัน) โดยทุกคนสามารถมั่นใจในความปลอดภัยทั้งด้านสุขภาพและสุขอนามัยตลอดเวลาที่เข้าพักใน Banyan Village แห่งนี้ ที่ได้รับ ใบรับรองโครงการยกระดับอุตสาหกรรมท่องเที่ยวไทยมาตรฐานความปลอดภัยด้านสุขอนามัย จากการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (Amazing Thailand Safety and Health Administration: (SHA))
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0065.jpg)
บริเวณด้านหน้าของโครงการจะเป็นส่วนของ “บันยัน วิลเลจ” (Banyan Village) และถัดเข้าไปจนถึงตีนเขาขนาดใหญ่ที่เป็นวิวอยู่ด้านหลังนี้ คือส่วนของ “บันยัน เรสซิเดนซ์ วิลล่า หัวหิน” (Banyan Residences Villas Hua Hin) ค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/09/P1500706_Moment-2-1024x576.jpg)
หลังจากทำการเช็คอินกันเรียบร้อยแล้ว เราก็จะได้รับพวงกุญแจพร้อมคีย์การ์ดค่ะ จังหวะนี้เราก็สตาร์ทรถขับผ่านป้อมยามเข้ามาในโครงการได้เลย โดยจะผ่านทางได้เฉพาะรถที่แจ้งหมายเลขทะเบียนตอนเช็คอินเท่านั้น ภายในโครงการมีลักษณะเป็นทางไต่ระดับขึ้นไปจนถึงตีนเขา โดยส่วนของ บันยัน วิลเลจ จะยังไม่สูงชันมากนักค่ะ และสำหรับใครที่ไม่มีรถยนต์ส่วนตัว ทางโครงการก็มีรถกอล์ฟคอยให้บริการนะคะ
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h8.5.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h8.6.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h8.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h9.jpg)
ภายในส่วนของ บันยัน วิลเลจ ก็ตรงตามชื่อเลยค่ะ หมู่บ้านบันยัน เป็นที่พักที่หน้าตาเหมือนกันหมดทุกหลัง มีหลายซอยยาวต่อเนื่องกันไป โดยวันนี้เราจะพักกันที่บ้านหัวมุม 2 หลังแรกด้านซ้ายมือของซอยนี้กันค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/002-1024x768.jpg)
หลังนี้ๆ
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h10.222.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h11.jpg)
จอดรถเทียบท่าเรียบร้อยแล้ว เตรียมขนของเข้าที่พักกันค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h12-1024x576.jpg)
จ๊ะเอ๋! 5555
Honda BR-V รุ่น 5 ที่นั่ง และ 7 ที่นั่ง มีความแตกต่างกันในเรื่องของพื้นที่บรรจุสัมภาระด้านหลัง โดยในรุ่น 5 ที่นั่ง จะมีพื้นที่มากกว่า เพราะตัดเบาะแถวที่ 3 ออกไป ส่วนในรุ่น 7 ที่นั่ง ถ้าต้องการใช้พื้นที่สำหรับขนสัมภาระเพียงอย่างเดียว ก็สามารถพับตลบเบาะแถวที่ 3 ไปด้านหน้าแบบ 2 จังหวะ โดยแยกเบาะด้านซ้ายและขวาแบบ 50:50 เพื่อเพิ่มพื้นที่การใช้งานได้ค่ะ (เบาะแถวที่ 2 ทั้งในรุ่น 5 ที่นั่งและ 7 ที่นั่ง สามารถพับตลบจังหวะเดียว โดยพับแยกเบาะด้านซ้ายและขวาแบบ 60:40 ได้ค่ะ)
สำหรับพวกเรากับ Honda BR-V 7 ที่นั่ง ต้องบอกว่าเบาะแถวที่ 3 ไม่ได้นั่งลำบากอย่างที่คิด เพราะสามารถปรับเอนได้ถึง 2 ระดับ ไม่ต้องนั่งหลังตรงให้ปวดเมื่อยตลอดการเดินทาง และยังสามารถขนสัมภาระของพวกเรา 7 คนได้ แม้จะซ้อนกันสูงสักหน่อย เพื่อใช้พื้นที่ในแนวตั้งให้คุ้มค่าที่สุด
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h13.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h14.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/003-1024x768.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/004-1024x683.jpg)
พวกเราได้พักกันที่บ้านหมายเลข 2032 และ 2033 ค่ะ โดยบ้านแต่ละหลังพักได้ 4 คน และสามารถเสริมเตียงได้ 1-2 เตียงค่ะ พวกเรามากัน 7 คน จึงเช็คอินบ้านพัก 2 หลังค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0020-1024x683.jpg)
บันยัน วิลเลจ พูลวิลล่า (Banyan Village Pool Villa) เป็นบ้านพักขนาด 120 ตารางเมตร ประกอบด้วย 2 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ 1 ห้องนั่งเล่น และ 1 ห้องครัวพร้อมอุปกรณ์ทำอาหารครบครัน มีระเบียงส่วนตัวและสนามหญ้ากลางแจ้งที่ล้อมรอบด้วยสระลากูนขนาดใหญ่ที่มีจากุชชี่ส่วนตัวริมขอบสระติดกับระเบียงห้อง บรรยากาศร่มรื่นด้วยแมกไม้นานาชนิด มาพร้อมอินเตอร์เน็ตความเร็วสูงในทุกๆ พื้นที่ นอกจากนั้น ยังมีบริการแม่บ้านทำความสะอาด และบริการซักรีดที่สามารถเรียกใช้เพิ่มเติมได้ พร้อมระบบรักษาความปลอดภัยตลอด 24 ชั่วโมง
ภายในวิลเลจถูกแบ่งออกเป็น 3 โซนด้วยกัน โดย 2 โซนแรกจะเป็นพูลวิลล่าติดสระลากูนขนาดใหญ่ที่เราเข้าพักกันในวันนี้ และโซนสุดท้ายจะเป็นพูลวิลล่าพร้อมสระว่ายน้ำส่วนตัว ซึ่งมีที่จอดรถสำหรับ 1 คัน โดยทุกๆ โซนมีราคาค่าเข้าพักที่เท่ากัน แล้วแต่ว่าใครจะชอบแบบไหนเลยค่ะ ซึ่งค่าเข้าพักยังไม่รวมค่าน้ำและค่าไฟนะคะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/banyan-rental-1024x724.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0019.222-1024x768.jpg)
สัมผัสแรกเมื่อเข้ามาภายในบ้าน เราจะพบกับความกว้างขวางปลอดโปร่งของเพดานสูงที่มีการเล่นระดับอย่างพอเหมาะ โดยใจกลางของบ้านเป็นบริเวณห้องนั่งเล่นที่โดดเด่นด้วยชุดโซฟาสีส้มสด ซึ่งเชื่อมต่อกับบริเวณรับประทานอาหารที่ถูกตกแต่งด้วยศิลปะแบบไทยร่วมสมัย ในโทนสีอบอุ่น พร้อมเฟอร์นิเจอร์ไม้สีเข้มที่มีสีเดียวกับบานประตูคู่ขนาดใหญ่ของห้องนอนทั้ง 2 ห้อง โดยทางด้านขวาเป็นห้อง Double Bed พร้อมห้องน้ำที่สามารถออกไปยังโซนอาบน้ำกลางแจ้งริมสระลากูนได้ ส่วนด้านซ้ายจะเป็นห้องแบบ Twin Bed ค่ะ เป็นการออกแบบที่ตอบโจทย์รองรับการมาเที่ยวแบบครอบครัวเป็นหลัก เพื่อแบ่งเป็นห้องของห้องคุณพ่อคุณแม่ และห้องของลูกๆ โดยบ้านหลังนี้มีแอร์ครอบคลุมทั่วทุกบริเวณไม่ต้องกลัวว่าจะร้อนกันเลยนะคะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0024-1024x683.jpg)
ขอต้อนรับสู่ห้อง Double Bed ค่ะ
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0025.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0027.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0028-1024x683.jpg)
ผู้ร่วมทริปหน้าเดิมเพิ่มเติมคือน่ารัก จากด้านซ้าย เกว-กวาง-นิ้ง-อีฟ-ไหม และตากล้องผู้อยู่หลังเลนส์ ปิงปอง กับคุณแม่ปัทผู้สนับสนุนในทริปนี้ค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0026-1024x683.jpg)
เพิ่มบรรยากาศด้วยการปิดม่านพร้อมเปิดโคมไฟที่กระจายแสงสีส้ม ช่วยสร้างบรรยากาศที่แตกต่างไปอีกรูปแบบหนึ่ง
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0036-1024x683.jpg)
บ้านพักหลังนี้เรียกได้ว่า ถูกจัดให้เหมือนสถานที่รวบรวมผลงานทางศิลปะ ซึ่งถูกตกแต่งด้วยชิ้นงานรูปแบบไทยร่วมสมัยที่สวยงาม ประดับอยู่รอบๆ โซนห้องนั่งเล่น โดยเน้นไปที่สีทองเป็นหลัก
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0023-1024x683.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0037.222.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0038.222.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0029-1024x683.jpg)
มาต่อกันที่ห้อง Twin Bed ทางด้านซ้าย ซึ่งมีน้องช้างเท่ๆ มาคอยต้อนรับอยู่
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0030-1024x684.jpg)
สำหรับใครที่ไม่แน่ใจว่าต้องเตรียมข้าวของเครื่องใช้อะไรมาบ้างนะคะ ภายในบ้านพักมีบริการผ้าเช็ดตัวให้คนละ 2 ผืน เราสามารถใช้ 1 ผืนเพื่อเช็ดตัวตอนไปเล่นน้ำที่สระ และอีกผืนเพื่อเปลี่ยนใช้เมื่อผืนแรกเปียกได้เลยค่ะ ไม่นับรวมผ้าขนหนูผืนเล็กสำหรับเช็ดหน้าอีกคนละผืนนะคะ โดยในห้องน้ำจะมีสบู่ก้อนสำหรับล้างมือ สบู่เหลวสำหรับอาบน้ำและแชมพูขวดจิ๋วที่เพียวพอต่อการใช้งานในระยะสั้นค่ะ
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0031.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0034.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0035.jpg)
ภายในห้องครัวมีตู้เย็นขนาดกลางที่เราสามารถซื้ออาหารและวัตถุดิบจากข้างนอกมาตุน หรือเตรียมทำอาหารภายในครัวที่นี่ได้ค่ะ โดยในครัวมีทั้งเตาแก๊ส เครื่องปิ้งขนมปังและเตาไมโครเวฟ รวมไปถึงอุปกรณ์สำหรับรับประทานอาหาร ซึ่งทำจากเซรามิกที่สามารถเข้าเตาไมโครเวฟได้เลย ทั้งจาน ชาม ช้อนส้อม แก้วน้ำ และชุดแก้วกาแฟ อีกอย่างละ 4 ชุด
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0032-768x1024.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0033-1024x768.jpg)
เดินชมภายในบ้านกันมาจนทั่วแล้ว คราวนี้เรามาสำรวจบริเวณด้านหลังของบ้านกันค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/005-1024x768.jpg)
เมื่อเปิดประตูด้านหลังออกมายังระเบียงส่วนตัว เราจะพบกับสระลากูนขนาดใหญ่ไฮไลท์สุดสวยของบันยัน วิลเลจ ที่ทอดยาวผ่านบ้านทุกหลัง ซึ่งแต่ละหลังจะมีจากุชชี่ส่วนตัวที่เว้ามาจากขอบสระ เราสามารถนั่งชิลจิบเครื่องดื่มให้กระแสน้ำได้นวดเท้า นวดตัวภายใต้ร่มขนาดใหญ่ที่คอยบดบังแสงแดดให้กับเรา โดยสวิตซ์เปิดจากุชชี่จะอยู่ทางด้านซ้ายของระเบียงเมื่อหันหน้าเข้าสระลากูนค่ะ
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/006.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/007.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/008.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0039-1024x683.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/040.222.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0042-1024x684.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0015-1024x768.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/009-1024x768.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0010-1024x768.jpg)
ที่นี่เป็นโครงการที่ให้ความสำคัญกับพื้นที่สีเขียวเป็นอย่างมาก เพราะนอกจากบริเวณถนนแล้ว ไม่ว่าจะมองไปทางไหนก็จะเจอต้นไม้ทั้งต้นเล็กและต้นใหญ่ ถูกปลูกประดับอยู่ทั่วไปหมด
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0011.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0013.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0012-1024x768.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/09/P1500710_Moment-2-1024x576.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0066-1024x768.jpg)
และแน่นอนว่ามาพักบ้านพักแบบพูลวิลล่ากันขนาดนี้ ถ้าเราไม่ลงเล่นน้ำเลยก็คงเหมือนมาไม่ถึง เพราะฉะนั้น ลุยค่ะ!
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/09/P1500715_Momentqq-2-1024x576.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0067-1024x683.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0069-1024x683.jpg)
ปิงปอง (ตากล้อง) : ปัดน้ำขึ้นแบบไม่ให้บังหน้าหน่อย !
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/เป็นวงกลมๆๆๆ-1024x683.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0070-1024x683.jpg)
❤❤❤❤❤ 🙂
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0014.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0017.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0018-1024x768.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0078.222.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0077.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/079.222.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0043-1024x684.jpg)
สำหรับในมื้อเช้า ซึ่งถูกรวมอยู่กับค่าที่พักเรียบร้อยแล้ว เราจะออกมารับประทานอาหารกันที่ CORAL RESTAURANT & BAR อาคารที่ตั้งอยู่ระหว่าง Lobby เช็คอิน และ Be Well Medical Center ทางด้านหน้าของโครงการ โดยมีทั้งโซน indoor และ outdoor ให้เลือกนั่งค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0044-1024x768.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0045-1024x684.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/09/P1500655_Moment-2-1024x576.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0046.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0048.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0049-1024x768.jpg)
รูปแบบของอาหารเช้าที่นี่จะเป็นบุพเฟ่ต์อาหารนานาชาติที่ค่อนไปทางชาติตะวันตก เนื่องจากผู้เข้าพักส่วนใหญ่เป็นนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติมากกว่าชาวไทย โดยในปัจจุบันไลน์อาหารมีไม่มากนักจากสถานการณ์ในช่วงที่ผ่านมา(สถานการณ์ covid-19) ทำให้ต้องปรับลดชนิดของอาหารลง แต่ก็ยังมีให้เลือกเพียงพอ ที่จะยืนครุ่นคิดอยู่ครู่ใหญ่ ว่าจะกินอะไรดีนะ แล้วจะกินอันนั้นต่อไหวไหม ? 5555
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0047.222-1024x768.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0050-1024x768.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0052.222-1024x768.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0053-1024x684.jpg)
ถ้าจะให้เราแนะนำก็ต้องบอกว่า ครัวซองต์ที่นี่อร่อย! เราพึ่งมาค้นพบช่วงที่เราอิ่มจากอาหารชนิดอื่นแล้ว เลยกินไปได้แค่ชิ้นเดียว พอมาคิดดูก็รู้สึกว่าไม่น่าเลย น่าจะเจอตั้งแต่แรก จะได้กินอีกสักชิ้นสองชิ้น นอกจากนี้ก็ยังมีเบคอนกรุบกรอบและอาหารจานไข่จากพนักงานครัวร้อนที่หอมฟุ้ง เตะจมูกไปทั่วห้องอาหาร
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/09/P1500668_Moment-2-1024x576.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/09/P1500672_Moment-2-1024x576.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0054-1024x684.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0056.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0055.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0054.5.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0058.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0059.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0061.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0062.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/0063.jpg)
มีใครเห็นน้องผีเสื้อกับน้องหัวใจไหมคะ ? :’3 (มองที่ผลไม้สิ น้องผีเสื้อสับปะรด & หัวใจแตงโม)
อย่างที่เราได้เกริ่นไปตอนต้นว่า โครงการบันยัน ประกอบด้วย 3 ส่วนหลักๆ นอกจาก บันยัน วิลเลจ ที่พวกเราได้เข้าพักกันแล้ว ก็ยังมีอีก 2 ส่วนสำคัญ และในเมื่อพวกเรามาอยู่กันที่นี่ แน่นอนว่าต้องขอไปสำรวจอีก 2 ส่วนภายในโครงการด้วยนะคะ 🙂
“บันยัน กอล์ฟคลับ หัวหิน” (Banyan Golf Club Hua Hin)
“บันยัน กอล์ฟคลับ หัวหิน” (Banyan Golf Club Hua Hin) เป็นสนามกอล์ฟระดับแชมเปี้ยนชิพ และคลับเฮาส์ที่ได้รับรางวัลทั้งในระดับประเทศและระดับโลกมากกว่า 65 รางวัล ด้วยความใส่ใจในรายละเอียดที่ต้องการมอบความเป็นที่สุดในทุกๆ ด้านให้กับผู้ใช้บริการสถานที่ซึ่งวันนี้ทุกคนจะได้สัมผัสกับเรื่องราวที่น่าหลงใหล ของสนามกอล์ฟที่ได้ชื่อว่าเป็น “Best Golf Destination” ของประเทศไทย มาสำรวจไปพร้อมๆ กันได้เลยค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/01.5-1024x768.jpg)
ในส่วนของ บันยัน กอล์ฟคลับ จะตั้งอยู่ห่างออกไปจากบันยัน วิลเลจประมาณ 20 นาทีค่ะ โดยมีรถตู้รับส่งจาก Lobby ไปยังสนามกอล์ฟ หรือใครอยากจะขับรถไปเองก็ได้เช่นกันค่ะ ปักหมุดตามแผนที่นี้ได้เลย !
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/01-1024x768.jpg)
เมื่อเรามาถึงบริเวณที่จอดรถของกอล์ฟคลับ เราจะพบกับศาลาหลังนี้ ซึ่งเป็นสถานที่สำหรับการวางถุงกอล์ฟและอุปกรณ์ต่างๆ เพื่อให้พนักงานมาขนเข้าไปภายในสนามให้กับนักกอล์ฟทุกคนค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/02-1024x768.jpg)
หันมาอีกด้านหนึ่งก็จะพบกับอาคารกระจกทรงไทยที่โดดเด่น ที่นี่คือ “โปร ช็อป” ร้านจำหน่ายอุปกรณ์กอล์ฟระดับคุณภาพจากแบรนด์ชั้นนำ และแบรนด์ของบันยันกอล์ฟ มีพร้อมตั้งแต่เสื้อผ้าเครื่องแต่งกาย แว่นกันแดด ไปจนถึงลูกกอล์ฟและไม้กอล์ฟรุ่นล่าสุด ทั้งสำหรับสุภาพบุรุษ สุภาพสตรี และเด็ก โดยเป็นสถานที่แรกที่เราจะพบก่อนเข้าไปภายในคลับเฮ้าส์ค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/04.5222-1024x683.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/03-1024x768.jpg)
บันยัน กอล์ฟคลับ ได้รับรางวัลสนามกอล์ฟและคลับเฮ้าส์ที่ “ดีที่สุด” ใน 3 อันดับต้น จากนิตยสาร Asian Golf Monthly ติดต่อกัน 3 ปีซ้อน นอกจากนี้ ยังติดอันดับ 1000 สนามกอล์ฟที่ดีที่สุดในโลก ซึ่งจัดโดยโรเล็กซ์เมื่อปี พ.ศ. 2554 และในระดับ Asia Pacific กับ 3 รางวัลที่เป็นที่สุด Best Golf Club Experience in Asia Pacific, Best Maintained Golf Course in Asia Pacific, และ Best Food and Beverage Experience in Asia Pacific
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/05.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/04.jpg)
เยี่ยมชม โปร ช็อป กันมาพอหอมปากหอมคอแล้ว ก็ไปต่อกันทางด้านขวาของร้านเลยค่ะ ศาลา Starter ที่ซึ่งรถกอล์ฟจะมารับทุกคนเพื่อเข้าไปภายในสนามกอล์ฟนะคะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/06-1024x683.jpg)
คลับเฮ้าส์แห่งนี้ได้มีการออกแบบให้คงความงามของธรรมชาติดั่งเดิมไว้ โดยก้อนหินขนาดใหญ่ 2 ก้อนที่มีอยู่ก่อนการก่อสร้างคลับเฮ้าส์ ไม่ได้ถูกเคลื่อนย้ายไปไหน แต่บันยันได้สร้างคลับเฮ้าส์โอบล้อมรอบก้อนหินแทน เพื่อผสานความงามให้ลงตัวกับสถานที่แห่งนี้
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/07.5-1024x683.jpg)
สำหรับใครที่ไม่ต้องการไปสนามกอล์ฟในทันที สามารถแวะใช้บริการ facilities ภายในคลับเฮ้าส์กันก่อนได้นะคะ ซึ่งประกอบด้วยห้องเปลี่ยนชุดแยกฝั่งชายหญิงสุดหรูหรา ห้องพักคลับสวีทพิเศษ Mulligan’s Pub และ ร้านอาหาร Terrace ซึ่งล้วนแต่ให้บริการในระดับ 5 ดาว
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/07.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/08.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/09.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/010-1024x768.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/011.222-1024x683.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/012-1024x768.jpg)
ตั้งแต่ก้าวแรกที่พวกเราเดินเข้ามา ทุกคนก็คงสังเกตเห็นสถาปัตยกรรมสไตล์ไทยร่วมสมัย ที่เป็นเอกลักษณ์ของสถานที่แห่งนี้ โดยสามารถสังเกตได้จากหลังคาทรงจั่วแบบไทยในสมัยอยุธยา ซึ่งเป็นรูปแบบการตกแต่งคลับเฮ้าส์ที่มีเพียงแห่งเดียวในประเทศไทย และจากความสวยงามของที่นี่ ทำให้ บันยัน กอล์ฟคลับ ถูก Repesent ว่าเป็นรูปแบบคลับเฮ้าส์ของประเทศไทยค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/047.jpg)
ภายในคลับเฮ้าส์มีห้องอาหารอยู่ 2 ห้องด้วยกัน ได้แก่ Mulligan’s Pub และ ร้านอาหาร Terrace
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/013-1024x768.jpg)
Mulligan’s Pub เป็นอาคารทรงไทยโดดเด่นที่รอบล้อมทุกด้านด้วยพื้นที่สีเขียว เป็นสถานที่สำหรับกลุ่มเพื่อน เพื่อมาดับกระหายหลังออกรอบกันมาตลอดทั้งวัน มีทั้งบริเวณที่เป็น outdoor และเคาน์เตอร์บาร์แบบ indoor โดยเน้นไปที่การเสริฟเครื่องดื่มจากหลากหลายประเทศ รวมไปถึงของทานเล่นแบบดั้งเดิม นอกจากนี้ภายในร้านยังมีการจัดแสดงรายละเอียดของผู้เล่นที่ทำ “โฮล อิน วัน” เอาไว้ด้วย โดยไฮไลท์เด่นของที่นี่ คือ “ปาร์ตี้บาร์บีคิวในคืนพระจันทร์เต็มดวง” ซึ่งเป็นกิจกรรมพิเศษประจำเดือน
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/014-1024x683.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/016.222-1024x768.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/016.5222.jpg)
วิวที่สุดปลายทางเดินของคลับเฮ้าส์ซึ่งเชื่อมกับทางเข้าของ Mulligan’s Pub เป็น Signature way สำหรับการถ่ายรูปของที่นี่ โดยเมื่อมองออกไป จะสามารถมองเห็นแท่นทีออฟหลุมแรก และกรีนที่เก้าของสนาม โดยมีฉากหลังเป็นเทือกเขาตะนาวศรีในประเทศพม่า แน่นอนว่าเราสามารถนั่งชิลจิบเครื่องดื่มจาก Mulligan’s Pub พร้อมชมวิวทิวทัศน์ที่สวยงามด้วยความกว้าง 180 องศา โดยเฉพาะช่วงเวลาพระอาทิตย์ตกดินที่สวยอย่างมหัศจรรย์ !
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/017-1024x683.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/020.222.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/021.22.jpg)
โดยรอบของที่ดินสำหรับสร้างโครงการบันยันแห่งนี้ ประกอบไปด้วยต้นโพธิ์ และต้นไทรจำนวนมาก ซึ่งชื่อ Banyan ได้มาจากชื่อสปีชี่ส์ Ficus Benjamina ของต้นไทรนั่นเอง
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/019.6-768x1024.jpg)
บรรยากาศดี มุมถ่ายรูปเพียบ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/022.8-1024x683.jpg)
ต้องขอบคุณทางลาดเอียง ที่ทำให้พวกเราสูงเท่ากัน
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/022.7-1024x683.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/022.6-1024x768.jpg)
อีกด้านหนึ่งของคลับเฮ้าส์เป็นบริเวณของ ห้องอาหาร Terrace ห้องอาหารสไตล์ outdoor พร้อมที่นั่งริมระเบียงต่างระดับ สามารถนั่งชิลดูนักกอล์ฟกลุ่มอื่นๆ ไปจนถึงดินเนอร์สุดหรูใต้แสงอาทิตย์อัสดง โดยสามารถมองเห็นวิวกว้าง 270 องศาในช่วง 9 หลุมหลังของสนามกอล์ฟ ภายใต้ฉากของเทือกเขาตะนาวศรี โดยบริการมื้ออาหารตลอดทั้งวัน มีทั้งอาหารไทย อาหารเอเชีย และอาหารนานาชาติ รวมทั้งห้องเก็บไวน์สุดพิเศษที่สามารถเดินเข้าไปเลือกไวน์ชั้นเลิศที่คัดสรรมาแล้วด้วยตัวเอง
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/022-1024x768.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/023-1024x683.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/024.5.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/019.5.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/029.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/030.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/034-1024x683.jpg)
สนามกอล์ฟที่บันยัน กอล์ฟคลับ ติดอันดับ 1 ใน 5 สนามกอล์ฟที่ดีที่สุดของประเทศไทย เป็นสนามมาตรฐานขนาด 18 หลุม บนพื้นที่ 500 ไร่ ระยะรวม 7,361 หลา 72 พาร์ ออกแบบโดย คุณโอ๊บ พีรพล นะมาตร์ จากบริษัทกอล์ฟ อีสท์ สถาปนิกสนามกอล์ฟชื่อดังของประเทศไทย โดยหลุมที่เด่นที่สุดของบันยันมีอยู่ 2 หลุม คือ หลุมที่ 10 พาร์ 4 ซึ่งได้ชื่อว่าเป็น 1 ใน 30 หลุมที่สวยที่สุดในเอเชีย ซึ่งเป็นหลุมแรกที่สร้างแต่เสร็จเป็นหลุมสุดท้าย เนื่องจากความยากในการปั้นเนินดิน ด้านหน้ามีลักษณะเป็น Downhill ด้านหลังเป็น Uphill ด้านซ้ายมีบังเกอร์ทราย และด้านขวามีต้นไม้ขนาดใหญ่ เป็นหลุมที่ตีได้ยากพอสมควร และอีกหลุมหนึ่งคือหลุม 15 พาร์ 3 เป็นหลุม Signature hole ของที่นี่ เล่นได้ง่ายที่สุดจากทั้งหมด ไฮไลท์คือเมื่อยืนอยู่บนแท่นทีออฟจะสามารถเห็นเกาะเต่า เกาะสิงโต และวิวทะเล ซึ่งสวยงามมาก กระซิบมาว่าสวยกว่าบาหลีอีกค่ะ โดย High Season ของที่นี่จะเป็นช่วงเดือนตุลาคม – เดือนมีนาคม
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/09/mapgolf.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/027.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/028.jpg)
การสร้างสนามกอล์ฟจะเหมือนกับปีกของผีเสื้อ คือคลับเฮ้าส์อยู่ตรงกลางระหว่าง 9 หลุมแรกและ 9 หลุมหลัง เสมือนแกนกลางลำตัวและปีกของผีเสื้อทั้งสองข้าง เมื่อเล่นครึ่งแรกจบต้องกลับมาพักที่คลับเฮ้าส์ก่อนสตาร์ทต่อครึ่งหลังเสมอ โดยรถกอล์ฟมีการติด GPS แบบ Real time ทำให้ส่วนกลางสามารถรู้ได้ว่าผู้เล่นอยู่ที่ส่วนไหนของสนามแล้ว และผู้เล่นก็สามารถเช็คกับแคดดี้ได้ว่าระยะห่างจนกว่าจะถึงลูกกอล์ฟหรือสนามต่อไปเป็นระยะทางเท่าใด
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/024.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/025.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/032.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/036.jpg)
สนามกอล์ฟที่นี่เป็นสนามกอล์ฟแบบ Rest chemical และกำลังจะเป็น Non chemical ในเวลา 5-6 ปีข้างหน้า โดยความพิเศษอย่างหนึ่งที่นักกอล์ฟจะต้องชอบคือ ที่นี่สามารถเริ่มตีกอล์ฟได้ตั้งแต่ 6 โมงเช้า เพราะไม่ต้องรอสารเคมีซึมเข้าไปในชั้นดินเหมือนสนามกอล์ฟที่อื่นๆ ซึ่งทำให้เริ่มตีได้ในช่วงหลัง 9 โมงเป็นต้นไป โดยการที่จะได้สนามแบบ Rest chemical เกิดจากการออกแบบจัดโปรแกรม การดูแลเลี้ยงสัตว์สัตว์ใต้ผิวดินให้มีประโยชน์กับสนามตั้งแต่เริ่มก่อสร้าง ซึ่งได้รับการออกแบบโปรแกรมโดย คุณมีนชัย ศรีจรรยา ผู้เชี่ยวชาญการดูแลสนามกอล์ฟระดับโลก โดยใต้ผิวดินรอบสนาม มีการวางเซ็นเซอร์มากกว่า 800 จุด เพื่อส่งสัญญาณไปยังส่วนกลางทันทีเมื่อเกิดปัญหา เพื่อส่งทีมเจ้าหน้าที่เข้ามากำกับดูแล
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/041.222.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/038.222.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/039.222-1024x683.jpg)
ที่นี่มีการใช้หญ้าอยู่ทั้งหมด 3 ประเภท ได้แก่ 1. หญ้าบนแท่นทีออฟ เป็น หญ้าพาสพาลัม ซึ่งให้สีเขียวที่เข้มกว่าปกติ 2. หญ้าบริเวณแฟร์เวย์ คือระยะทางจากแท่นทีออฟไปจนถึงกรีนใช้ หญ้านวลน้อย และ 3. หญ้าบทกรีน ซึ่งเป็นบริเวณที่สำคัญที่สุด เป็น หญ้าทิฟอีเกิ้ล ที่มีลักษณะใบเรียวเล็ก เพื่อให้สามารถควบคุมความเร็วของลูกบนกรีนได้ง่าย โดยมีค่าความฝืดอยู่ที่ 9.4 (ค่าความฝืดโดยทั่วไปจะอยู่ที่ 9-11 ยิ่งเลขมากยิ่งฝืดน้อย) และสำหรับในช่วงที่ฝนตก ก็ไม่ต้องเป็นกังวล เพราะสนามที่นี่สามารถแห้งสนิทได้ภายในระยะเวลา 15-30 นาทีเท่านั้น
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/042.222.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/026-1024x683.jpg)
โดยตำแหน่งของธงปักหลุมกอล์ฟจะมีการเปลี่ยนอาทิตย์ละ 3 ครั้ง เพื่อสร้างความแตกต่างในการตี ให้ผู้เล่นสามารถมาเล่นกอล์ฟได้ตลอดอาทิตย์ และพบความแปลกใหม่เสมอที่บันยัน
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/037.222-1024x768.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/045.jpg)
นอกจากหญ้าที่ได้รับการคัดสรรมาอย่างดี ทรายที่ใช้ในสนามก็มีถึง 2 ประเภทด้วยกัน ได้แก่ 1. ทรายบริเวณกรีน เป็น ทรายจากจังหวัดกาญจนบุรี ซึ่งดูดซับน้ำได้ดีกว่าปกติ และ 2. ทรายในบังเกอร์ เป็น ทรายจากอำเภอพนมสารคาม (จ. ฉะเชิงเทรา) ซึ่งสามารถดูดลูกกอล์ฟได้มากกว่าทรายชนิดอื่น เปรียบเสมือนกับบทลงโทษในการเล่นที่บังเกอร์ทราย
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/043.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/044.jpg)
สำหรับใครที่ต้องการเรียนรู้เกี่ยวกับการตีกอล์ฟ บันยันก็มี คอร์สเรียนกอล์ฟขั้นพื้นฐาน ที่ THE GOLF ACADEMY ซึ่งเหมาะสำหรับมือใหม่ที่ไม่มีประสบการณ์และนักกอล์ฟมือสมัครเล่นที่ต้องการเพิ่มพูนทักษะให้มากยิ่งขึ้น ฝึกสอนโดย โปร John Wither (British PGA Professional) โปรกอล์ฟจากประเทศสกอตแลนด์ ซึ่งได้รับรางวัล “Best Professional Golf Coach in Asia Pacific” จาก Asian Golf
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/049-1024x683.jpg)
“บันยัน เรสซิเดนซ์ วิลล่า หัวหิน” (Banyan Residences Villas Hua Hin)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/34.222-1024x683.jpg)
“บันยัน เรสซิเดนซ์ วิลล่า หัวหิน” (Banyan Residences Villas Hua Hin) ตั้งอยู่ด้านในของโครงการถัดจากบันยัน วิลเลจ มีลักษณะเป็นเนินเขาซึ่งอยู่ห่างจากทะเลเพียง 1.5 กม. จึงทำให้สามารถมองเห็นวิวทะเลได้ ครอบคลุมพื้นที่ 94 ไร่ มีจำนวน 102 ยูนิต โดยเป็นรูปแบบของบ้านสั่งสร้างบนที่ดินที่เลือกได้เอง แบ่งออกเป็น 2 โซนตามขนาดของพื้นที่ สำหรับโซน A เป็นแปลงขนาดใหญ่ ซึ่งมีราคาตารางเมตรละ 9,000 บาท และโซน B เป็นแปลงขนาดเล็ก มีราคาตารางเมตรละ 8,000 บาท ภายในโครงการมีนำสายไฟฟ้าลงใต้ดินทั้งหมด รวมถึงการวางระบบน้ำใต้ดิน ซึ่งได้ร่วมทุนกับประเทศเนเธอร์แลนด์ผู้เชี่ยวชาญด้านการวางระบบทางน้ำ โดยตั้งอยู่ห่างจากชายหาด ศูนย์การค้า และ โรงพยาบาลที่มีบริการระดับมาตรฐานสากล เพียง 5 นาที ปัจจุบันมีพื้นที่ว่างพร้อมขายเหลืออยู่เพียง 40%
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/35-1-1024x683.jpg)
“บ้านในฝัน !” คือ Concept ของที่แห่งนี้
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/2-2.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/3-3.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/9-1-1024x683.jpg)
บันยัน เรสซิเดนซ์ มีรูปแบบวิลล่าหลักๆ อยู่ 4 แบบ ซึ่งมีความต้องการขนาดของที่ดินที่แตกต่างกันตั้งแต่ 700 ตารางเมตรไปจนถึง 3,200 ตารางเมตร โดยสามารถปรับเปลี่ยนรูปแบบนอกเหนือจาก 4 แบบนี้ได้ตามความต้องการของผู้ซื้อ ซึ่งจะมีทีมงานคอยดูแลในทุกๆ กระบวนการ เพื่อรังสรรค์วิลล่าที่ดีที่สุด ที่ไม่ซ้ำใคร และตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิต ตั้งแต่การแก้ไขขั้นพื้นฐาน เช่น การย้ายผนังภายใน หรือ การเปลี่ยนตำแหน่งของห้องครัว ไปจนถึงการแก้ไขเพิ่มเติมที่ครอบคลุมบริเวณกว้าง เช่น การเพิ่มโรงจอดรถ การเพิ่มที่พักสำหรับแม่บ้าน การสร้างฟิตเนสหรือสปาในบ้านของตนเอง ในส่วนของกำแพงบ้าน จะมีแบบเรียบและแบบหินสกัดให้เลือกตามความต้องการ โดยรูปแบบบังคับจะอยู่ที่ภายนอกของตัวบ้าน คือการคุมธีมสีของผนังและหลังคาบ้านให้เป็นรูปแบบเดียวกันตลอดทั้งโครงการ สำหรับระยะเวลาในการสั่งสร้างจนแล้วเสร็จ จะอยู่ระหว่าง 10 – 12 เดือน
บันยันต้องการแน่ใจว่า “ผู้ซื้อจะได้บ้านที่พอดีกับความต้องการอย่างสมบูรณ์”
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/13-1-1024x768.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/7.5-1024x768.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/17-1-1024x683.jpg)
วิลล่าทั้ง 4 แบบ ของบันยันมีชื่อเป็นภาษาบาหลีเท่ๆ ว่า Bayu, Benua, Kamala, และ Tanah
Bayu มึความหมายว่า “ลม” เป็นแบบวิลล่าชั้นเดียวขนาดเริ่มต้นของโครการ ความต้องการที่ดินสำหรับสร้างอยู่ที่ 612 – 758 ตารางเมตร ประกอบด้วย 2 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ และ 1 ห้องครัว พร้อมเฉลียงที่ให้ความเป็นส่วนตัวซึ่งสามารถมองเห็นวิวอบด้าน โดยเน้นไปที่ความสามารถในการใช้ชีวิตกลางแจ้งแบบดินแดนเขตร้อนอย่างเต็มที่
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/09/Floor-plan-Villa-Bayu_Banyan-Residences-3-e1599378733831.jpg)
Benua มีความหมายว่า “ทวีป” วิลล่าชั้นเดียวที่ถูกออกแบบให้มีความร่วมสมัยในแบบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ความต้องการที่ดินสำหรับสร้างอยู่ที่ 711- 1,038 ตารางเมตร โดยเป็นพื้นที่สำหรับอยู่อาศัย 196 ตารางเมตร ประกอบด้วย 2 ห้องนอน 2 ห้องน้ำหลัก 1 ห้องน้ำแขก พื้นที่สำหรับทำตู้เสื้อผ้าแบบวอล์คอิน ฝักบัวอาบน้ำกลางแจ้ง ที่จอดรถ เฉลียงกว้างพร้อมสระว่ายน้ำแบบไร้ขอบ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/09/Floor-plan-Villa-Benua_Banyan-Residences-1.jpg)
Kemala มีความหมายว่า “หินวิเศษ” วิลล่าสไตล์อบอุ่นที่เป็นเสมือนตัวแทนของสถานที่พิเศษเพื่อการใช้ชีวิตของคุณ ความต้องการที่ดินสำหรับสร้างอยู่ที่ 792 – 1,838 ตารางเมตร ประกอบด้วย 3 ห้องนอน 2 ห้องน้ำหลัก 1 ห้องน้ำแขก ห้องนั่งเล่นพร้อมห้องโถงกลาง ห้องครัวขนาดใหญ่และห้องรับประทานอาหาร มีลานภายในบ้านพร้อมลานเฉลียงที่กว้างขวาง เป็นวิลล่าที่สมบูรณ์แบบสำหรับการพักอาศัย ทั้งแบบเต็มเวลาหรือการพักผ่อนในวันหยุด
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/09/Floor-plan-Villa-Kemala-1.jpg)
Tanah มีความหมายว่า “ดิน” วิลล่าสมัยใหม่ที่เต็มไปด้วยความเป็นส่วนตัว บนพื้นที่ขนาด 1,767 ถึง 3,986 ตารางเมตร เป็นพื้นที่สำหรับอยู่อาศัย 492 ตารางเมตร ซึ่งเป็นรูปแบบวิลล่าที่ใหญ่ที่สุดของโครงการ โดยถูกแยกพื้นที่อยู่อาศัยส่วนกลาง และพื้นที่สำหรับห้องนอนด้วยสระว่ายน้ำขนาดใหญ่ พื้นที่ที่แยกตัวนี้ประกอบด้วย ห้องนั่งเล่น ห้องรับประทานอาหาร ห้องน้ำ ห้องครัว และห้องเอนกประสงค์ มีห้องโถงขนาดใหญ่พร้อมเฉลียงที่กว้างขวาง ด้วยการออกแบบที่สะดุดตาและพื้นที่ใช้ประโยชน์ภายนอกช่วยให้ ‘วิถีชีวิตตามธรรมชาติ’ เป็นจริง
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/09/Floor-plan-Villa-Tanah_Banyan-Residences-1-1024x508.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/21.5.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/22-1-1024x683.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/26-1-1024x768.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/24-1-1024x768.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/28-1-1024x683.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/30-1-1024x768.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/31-1024x683.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/32-1024x245.jpg)
เต็มอิ่มกันไปเลย! กับเรื่องราวของโครงการบันยัน โครงการที่ตอบโจทย์การใช้ชีวิตแบบ Dream come true ซึ่งตอนนี้ก็ถึงเวลาที่พวกเราจะเดินทางกลับกันแล้ว แต่ก่อนจากกันเราก็จะมาสรุปให้ฟังว่า บันยัน วิลเลจเนี่ยเหมาะกับใคร ? แล้วช่วงนี้มีโปรโมชั่นอะไรบ้าง ? พร้อมสัมภาษณ์คนขับ ว่าคิดยังไงกับรถยนต์คันนี้ ? พร้อมแล้ว ไปต่อช่วงสุดท้ายกันเลยค่ะ
บันยัน วิลเลจ เหมาะกับใคร?
- คนที่ Work from home และต้องการที่อยู่ชั่วคราว อยากได้บรรยากาศสบายๆ ในการทำงานและอยู่อาศัย
- ครอบครัวที่มาพักร้อนระยะยาว ในช่วงปิดภาคเรียนของลูกๆ
- คนที่ต้องการปลีกตัวออกจากสังคมอันวุ่นวายของเมืองใหญ่
- ชาวต่างชาติที่ต้องการท่องเที่ยว พักผ่อนระยะยาวภายในประเทศไทย
- คู่รักที่ต้องการที่พัก ที่มีความเป็นส่วนตัว
- กลุ่มเพื่อนยกก๊วนหนีงานมาใช้วันหยุดประจำปี
- นักกอล์ฟที่ต้องการที่พักเมื่อมาเล่นกอล์ฟที่บันยัน กอล์ฟคลับ
- ทุกๆ คน ที่สนใจ อยากสัมผัสชีวิตในแบบของบันยัน !
โปรโมชั่น !
โปรโมชั่น “Extended Family Escapes” พูลวิลล่าหรูราคาสุดคุ้ม เพียง 12,500 บาทต่อสัปดาห์ และ 25,000 บาทต่อเดือน เพียบพร้อมด้วยสิ่งอำนวยความสะดวกมาตรฐานโรงแรมระดับ 5 ดาว
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม โทร. 032-538-888 อีเมล์ sales@banyanthailand.com เว็บไซต์ www.banyanthailand.com
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h15-1024x576.jpg)
จัดของๆ ขนมาได้ขนกลับได้ค่ะ 55555
สัมภาษณ์คนขับ คิดยังไงกับรถยนต์ Honda br-v ?
รู้สึกว่ารถเกาะถนนได้ดี แม้แต่ตอนฝนตกก็ยังเกาะถนน เวลาต้องการแซงก็ทำได้ดังใจ รถสามารถเร่งเครื่องขึ้นรอบได้ค่อนข้างเร็วทำให้มั่นใจในการเดินทาง เหมาะกับการขับออกต่างจังหวัดมากๆ
…คุณแม่ปัท
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h16.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h17.jpg)
ครบถ้วนสมบูรณ์ ลากันไปเท่านี้นะครับบบ 🙂 แล้วเจอกันใหม่ทริปหน้าครับ !
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h18.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h19.jpg)
Bye Bye .
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/08/h20-1024x576.jpg)
Banyan Thailand @หัวหิน
โทรศัพท์ : 032-538-888(บันยัน วิลเลจ), 032-616-200(บันยัน กอล์ฟคลับ), 032-538-888(บันยัน เรสซิเดนซ์)
Website : www.banyanthailand.com
Facebook (บันยัน เรสซิเดนซ์) : https://www.facebook.com/BanyanResidencesVillasHuaHin
Facebook (บันยัน กอล์ฟคลับ) : https://www.facebook.com/BanyanGolfClubHuaHin
Youtube : https://www.youtube.com/user/BanyanOfficial
Honda BR-V
Website : http://www.honda.co.th/brv
บทความ : นลัท โรจน์วัฒนวงศ์
ภาพ : วิริยะ ริยะกุล, นลัท โรจน์วัฒนวงศ์
ผู้ร่วมทริป : ปิงปอง เกว ไหม อีฟ นิ้ง กวาง คุณแม่ปัท
สถานที่ : Banyan Thailand @หัวหิน
ยานพาหนะ : Honda BR-V 7 ที่นั่ง
THANK YOU 🙂