![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/Untitled-4.jpg)
สวัสดีปีใหม่ 2563 ค่ะทุกคน หลังจากเปิดปีใหม่กันมาได้ครึ่งเดือน ในขณะที่ช่วงนี้กรุงเทพฯ อากาศไม่ค่อยปลอดโปร่งนัก เราเลยอยากชวนทุกๆ คน หลบหนีไปนอนค้างคืนสัก 1 คืน ไปนอนเต็นท์หรู ติดแอร์ มองดวงดาวบนฟ้ากว้าง สัมผัสอากาศเย็นสบายผ่อนคลายความเหนื่อยล้า เพียงไม่ไกลจากกรุงเทพฯ ขับรถประมาณ 2-3 ชั่วโมงเท่านั้น ยินดีต้อนรับทุกคนสู่เขาใหญ่ วันนี้เราจะมาพักกันที่ “Lala Mukha Tented Resort”
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/030-1.jpg)
Lala Mukha Tented Resort Khao Yai (ลาลามูก้า เต็นท์ รีสอร์ท เขาใหญ่) รีสอร์ทสุดชิคในรูปแบบสถาปัตยกรรมร่วมสมัยที่มีกลิ่นอายของความเป็นแอฟริกาอย่างชัดเจน ตั้งอยู่ที่ 515 หมู่ 5 ตำบลหมูสี อำเภอปากช่อง จังหวัดนครราชสีมา 30130 ซึ่งเป็นบริเวณรอบนอกของอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ โดยตัวรีสอร์ทถูกโอบล้อมไปด้วยความงามของธรรมชาติแบบป่าเขตร้อนและทุ่งหญ้า ที่ให้บรรยากาศเหมือนได้มาตั้งแคมป์ในป่าแอฟริกาจริงๆ แต่เป็นเวอร์ชั่นที่สะอาด และสะดวกสบายมากๆ นอกจากนี้บริเวณรีสอร์ท เราจะสามารถมองเห็นภูเขาหินปูนขนาดใหญ่ เป็นฉากหลังอันสวยงามให้กับภาพความทรงจำของเราในครั้งนี้ค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/12.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/11-1.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/14.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/13.jpg)
หากเราขับรถยนต์ส่วนตัวมาเอง บริเวณด้านหน้าของรีสอร์ทจะมีลานจอดรถที่พร้อมรองรับรถยนต์ของผู้เข้าพักในรีสอร์ทแห่งนี้ทั้งหมด โดยไม่ต้องกังวลเรื่องการขนย้ายสัมภาระ เพราะที่นี่มีบริการขนย้ายด้วยรถมินิกอล์ฟที่จะนำสัมภาระของเราล่วงหน้าไปยังโซนที่พักก่อนที่เราจะไปถึง ซึ่งการขับรถยนต์ส่วนตัวมาเอง เป็นวิธีการเดินทางที่สะดวกที่สุด แต่หากใครต้องการเดินทางด้วยรถสาธารณะก็สามารถดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ http://lalamukha.com/location-map.php
และเมื่อเราเดินเข้ามาด้านในอาคาร เราจะพบกับเคาน์เตอร์เช็คอิน ขอแนะนำให้แหงนหน้ามองขึ้นด้านบน เพื่อพบกับไม้ไผ่จำนวนมากที่ถูกตกแต่งให้เข้ากับสไตล์ของรีสอร์ทแห่งนี้ โดยหลังจากเช็คอินเรียบร้อยแล้ว เจ้าหน้าที่จะอธิบายถึงเรื่องต่างๆ ภายในรีสอร์ท แจ้งเวลาอาหาร รหัส wi-fi และวิธีการเข้า-ออกโซนพักอาศัย ที่ต้องใช้คีย์การ์ดทุกครั้งเพื่อความปลอดภัย รวมถึงกุญแจสำหรับล็อคเต็นท์แบบเฉพาะของที่นี่ เพื่อให้เรามั่นใจได้ว่าจะได้พักผ่อนอย่างสงบและปลอดภัยในรีสอร์ทแห่งนี้ โดยกุญแจและคีย์การ์ดจะมาในกระเป๋าพกขนาดเล็กที่มียากันยุง และที่อุดหูให้ด้วยค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/22.jpg)
Lala Mukha เป็นภาษาแอฟริกาใต้ ซึ่งแปลว่า “ผ่อนคลาย” เหมือนกับที่รีสอร์ทแห่งนี้ตั้งใจให้ทุกคนได้ผ่อนคลายความเหนื่อยล้า สัมผัสบรรยากาศสงบๆ ปลีกตัวจากความวุ่นวายในการใช้ชีวิตในเมือง และอิ่มเอมไปกับธรรมชาติ สีเขียวสลับเอิร์ธโทนด้วยวัสดุที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม เป็นการตั้งแคมป์ทางเลือกใหม่ที่แสนสะดวกสบาย แม้คนไม่เคยตั้งแคมป์มาก่อนก็ตาม
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/20.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/23.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/17.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/18.jpg)
ด้านหลังของเคาน์เตอร์เช็คอิน เราจะพบกับร้านอาหารหนึ่งเดียวภายในรีสอร์ทแห่งนี้ Jabulani มีความหมายว่า “ความสุข” ซึ่งมีทั้งโซน indoor และ outdoor แต่ถ้านั่งด้านนอกจะอยู่ในจุดที่สามารถมองเห็นวิวรอบๆ ของรีสอร์ทแห่งนี้ได้อย่างชัดเจน เป็นการทานอาหารที่แสนอร่อยไปพร้อมกับอาหารตาที่ดีต่อใจ เปิดให้บริการตั้งแต่เวลา 7.00-21.30 น. ในวันอาทิตย์-วันพฤหัสบดี และตั้งแต่เวลา 7.00-22.00 น. ในวันศุกร์-วันเสาร์ โดยเปิดให้บริการกับผู้เข้าพักในรีสอร์ทและบุคคลภายนอกด้วยค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/19.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/58.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/15.jpg)
สำหรับรีสอร์ทแห่งนี้มีห้องพัก 31 ห้อง แบ่งเป็น 3 รูปแบบด้วยกันค่ะ ได้แก่
- Eco Safari Tent 18 หลัง เต็นท์สำหรับ 2-3 คน ไม่มีห้องน้ำในตัว
- Deluxe Savanna Tent 9 หลัง เต็นท์สำหรับ 2-3 คน (เหมาะกับคู่รักมากๆ) มีห้องน้ำในตัว
- Loft Tree House 4 หลัง เป็นบ้านต้นไม้ 2 ชั้น สำหรับ 4 คน
***แต่ละรูปแบบราคาไม่เท่ากัน และแต่ละช่วงของปีก็แตกต่างกัน สามารถดูเรทราคาเพิ่มเติมได้ที่ http://lalamukha.com/room-types.php
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/27.jpg)
โดยในวันนี้เราจะพักกันที่เต็นท์แบบ Eco Safari ห้อง 112 ค่ะ แอบกระซิบว่าเป็นห้องที่ใกล้ห้องน้ำที่สุดแล้ว ถ้าใครเป็นคนที่ขยันเดินเข้าเดินออกห้องน้ำบ่อยๆ แบบเรา เลขห้องนี้คือทางเลือกของคุณค่ะ แต่เนื่องด้วยมันใกล้ห้องน้ำเพราะฉะนั้นจะไม่ได้อยู่ตรงโซนริมน้ำที่เห็นวิวกว้างๆ นะคะ จะถัดมาอีกนิดนึง ซึ่งทุกโซนจะเป็นเวิ้งเต็นท์ที่รายล้อมรอบกองไฟเหมือนกัน ใครชอบแบบไหนก็ลองรีเควสที่เคาน์เตอร์ดูนะคะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/32-1.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/28.jpg)
ทุกห้องก็จะมีชุดเก้าอี้สำหรับนั่งกินลมชมวิวกันที่หน้าเต็นท์ หรือจะไว้ถ่ายรูปเก๋ๆ ลงโซเชียลก็เลิศค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/25.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/26.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/34.jpg)
ที่เคาน์เตอร์จะให้ตะเกียงไฟฟ้ามาด้วยตอนเช็คอิน แต่ตอนกลางคืนก็มีไฟทางเดินสว่างเพียงพออยู่นะ เราไม่ได้พกไปไหนมาไหนเลย วางเอาไว้ในห้องค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/35-1.jpg)
ภายในเต็นท์จะแบ่งเป็น 2 ส่วน ด้านหน้าเป็นเหมือนห้องนั่งเล่น ด้านหลังเป็นห้องนอนค่ะ กว้างขวาง เต็นท์สูงเดินได้แบบชิลๆ ในเต็นท์ด้านหน้าจะอุ่นๆ หน่อย เพราะแอร์จะอยู่ที่ข้างเตียงค่ะ ด้านหลังเลยเย็นกว่า ในตอนกลางคืนที่นี่ค่อนข้างเงียบและสงบมาก และด้วยความเป็นเต็นท์ก็อาจมีเสียงภายนอกเข้ามาให้ได้ยินเป็นระยะๆ แต่ไม่ดังจนน่ารำคาญนะคะ ส่วนใหญ่เป็นเสียงคนเดินผ่านคุยกันประมาณนี้มากกว่า (ก็เราพักใกล้ห้องน้ำไง 555555)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/370.jpg)
เข้ามาในเต็นท์น้องๆ รอต้อนรับยู่บนเตียง แต่ละห้องก็ได้ตุ๊กตาคนละตัวกัน ทางรีสอร์ทวางไว้ให้เรานอนกอดน้อง พาน้องไปถ่ายรูปเล่นได้ตามสบายค่ะ ส่วนถ้าเกิดใครอยากได้น้องกลับบ้าน ก็มีค่าตัวที่ 200 บาท สามารถชำระเงินได้ที่เคาน์เตอร์ โดยจะนำรายได้ไปช่วยเหลือมูลนิธิเกี่ยวกับสัตว์ค่ะ
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/36.5-1.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/40.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/41.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/38.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/39.jpg)
ภายในเต็นท์มีสิ่งอำนวยความสะดวกครบครัน ไม่ว่าจะเป็นตู้เย็น กะติกน้ำร้อน มินิบาร์ที่มีทั้งน้ำผลไม้ ชา กาแฟ ผลไม้ที่ถูกซีลไว้อย่างดี คุ้กกี้ ผลไม้อบแห้งซึ่งสามารถทานได้ฟรี! ทุกรายการ รวมไปถึงล็อคเกอร์ โทรทัศน์ พัดลม ที่แขวนผ้าซึ่งมีหมวก และกระเป๋าผ้าสำหรับแต่งตัวให้เข้ากับบรรยากาศของที่นี่ก็มีพร้อม และที่ขาดไม่ได้สิ่งอำนวยความสะดวกพื้นฐานอย่างผ้าเช็ดตัว ผ้าเช็ดหน้า และผ้าเช็ดตัวเมื่อว่ายน้ำ รองเท้าแตะพร้อมถาดวางก็มีอยู่อย่างแน่นอนค่ะ เรียกได้ว่ามาแต่ตัวแล้วเข้าพักได้เลย
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/42.jpg)
แต่สำหรับสาวๆ ที่ต้องการแต่งหน้าก็อาจหัวเสียเล็กน้อย เพราะในเต็นท์มีโคมไฟเพียง 2 ดวง คือห้องนั่งเล่น 1 ดวง และห้องนอน 1 ดวง ซึ่งไม่ค่อยเพียงพอในการใช้งาน เราก็จะขอแนะนำทางแก้ไขในช่วงกลางวันที่เราใช้ก็คือ รูดซิปเต็นท์ออกเล็กน้อยให้มีแสงเข้าเพียงพอต่อความต้องการค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/43.jpg)
ในแต่ละเต็นท์จะมีรูปสัตว์ประจำเต็นท์ที่ไม่เหมือนกันด้วยนะคะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/29.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/31.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/65.jpg)
นี่คือห้องน้ำนะคะ ใหญ่มาก หลังนี้เป็นห้องน้ำชาย แล้วก็มีห้องน้ำหญิงแยกอีกหลังหนึ่งนะคะ ภายในก็จะมีโซนห้องน้ำ 5 ห้อง โซนห้องอาบน้ำที่มีบริเวณสำหรับแต่งตัวภายในห้อง 6 ห้อง โซนอาบน้ำสำหรับคนที่ไปว่ายน้ำมาเป็น outdoor บนพื้นหิน และโซนแต่งหน้าทำผม มีไดร์เป่าผม หมวกคลุมผม ก้านสำลี ครีมอาบน้ำ แชมพูให้บริการ มีรองเท้าแตะให้เปลี่ยน สะอาด กว้างขวาง ลืมภาพความลำบากของห้องน้ำในลานกางเต็นท์เก่าๆ ไปได้เลย
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/48.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/21.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/46-1.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/44.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/49.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/57-1.jpg)
ส่วนนี่คือ Loft Tree House นะคะ ถ้าใครมากันหลายๆ คนก็ขอแนะนำเป็นบ้านต้นไม้ ด้านบนมีเฉลียงดูดาว ด้านล่างมีเปลตาข่ายให้นอนเล่น
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/53.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/54.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/sapan5-scaled.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/56.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/59.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/47.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/50.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/52.jpg)
เราไม่ได้ทานอาหารเย็นที่รีสอร์ทแต่ถ้าใครไม่อยากออกไปไหน ร้านอาหารก็เปิดให้บริการนะคะ ได้ทานอาหารอร่อยๆ ไปพร้อมกับดูดาวฟินๆ บนฟ้าโปร่ง -////-
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/60.jpg)
มื้อเช้าของที่นี่เป็นบุฟเฟ่ต์ มีทั้งอเมริกัน จีน และไทย เริ่มทานได้ตั้งแต่ 7 โมงเช้า ไปจนถึง 10 โมงเลย
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/63.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/62.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/66.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/61.jpg)
นอกจากที่กล่าวไปในรีสอร์ทก็มีสระว่ายน้ำด้วยนะ เนื่องจากเราไม่ได้แวะไปเลยไม่มีภาพมาฝากกัน แต่เราได้สืบมาให้แล้วว่าเปิดให้บริการตั้งแต่เวลา 7.30 น.-19.00 น. เป็นสระ outdoor ขนาด 15*7 เมตร ยกพื้นสูงเพื่อให้รู้สึกเหมือนถูกธรรมชาติโอบกอด มองเห็นวิว 360 องศา
- Website : http://lalamukha.com
- Facebook : https://www.facebook.com/lalamukha/
- โทร : 044-300-691
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/16.jpg)
หลังจากเช็คเอาท์เรียบร้อยแล้ว เราก็รีบเดินทางต่อ เพื่อมาให้ทันช่วงเวลาที่ดีที่สุดของการชมไร่ดอกทานตะวัน ซึ่งก็คือช่วงเวลาก่อน 10 โมงเช้า ก่อนที่ดอกทานตะวันจะคอตก
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/0866.jpg)
และเราก็มาถึงไร่ดอกทานตะวันขนาด 540 ไร่ เชิญพบกับ “ไร่มณีศร” ไร่ที่พลิกวิกฤตให้เป็นโอกาส จากไร่ข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ยืนต้นตาย สู่การเป็นไร่ดอกทานตะวันที่ใหญ่ที่สุดในภาคอีสาน
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/81.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/71.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/72.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/93.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/90.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/74.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/94.jpg)
ไร่มณีศรตั้งอยู่ที่ บ้านคลองเสือ หมู่ 15 ตำบลหมูสี อำเภอปากช่อง จังหวัดนครราชสีมา โดยจะเปิดให้เข้าชมปีละ 1 ครั้ง ช่วงเดือนพฤศจิกายน – มกราคมของทุกปี แต่ละปีจะเปิดไม่พร้อมกัน ดังนั้นเราขอแนะนำให้เช็คกับทางไร่ก่อนไปทุกครั้ง ( สอบถาม คลิก ) เปิดให้เข้าชมตั้งแต่เวลา 6.00 น.-18.00 น. ของทุกวัน
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/98.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/0822.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/85.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/73.jpg)
เราตั้งใจไปถ่ายใกล้ๆ เอง ปกติน้องจะไม่มายุ่งกับเราเลยนะ ต่อให้มาใกล้ๆ ก็ไม่ต่อยแน่นอน เพราะน้องกำลังขมักเขม่นกับการเก็บน้ำหวาน จนแทบจะไม่สนใจเราเลยค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/102.5.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/70.jpg)
จากภาพเราได้ถ่ายไว้เมื่อวันที่ 10 มกราคม พ.ศ. 2563 นะคะ ดอกทานตะวันยังบานไม่เต็มทั้งหมด ถ้าหลังจากนี้จะต้องเหลืองอร่ามสวยกว่านี้อีกแน่นอนค่ะ ถ้าใครอยากจะไปต้องรีบแพลนวันกันเลยนะคะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/100.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/103.5.jpg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/3454.jpg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/078.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/101.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/91.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/92.jpg)
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/97.jpg)
สำหรับไร่มณีศรมีค่าบริการเพื่อบำรุงสถานที่ โดยอัตราค่าเข้าชม คือ
- เด็กระดับอนุบาล – เข้าฟรี
- เด็กประถม – 20 บาท
- ผู้ใหญ่ (คนไทย) – 40 บาท
- ชาวต่างชาติ – 80 บาท
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/95.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/96.jpg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/99.jpg)
และนอกจากดอกทานตะวันแล้วบริเวณทางเข้าก็จะมีขายผลิตภัณฑ์จากดอกทานตะวันต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นเมล็ดทานตะวันอบกรอบรสออริจินัล รสน้ำผึ้ง รสต้มยำ หรือต้นทานตะวันเป็นกระถาง พร็อพถ่ายรูป รูปดอกทานตะวันหลากหลายแบบ รวมถึงน้ำและขนม คอยจำหน่ายให้ผู้สนใจ ตลอดทางเดินก็มีพ่อค้าแม่ขายเรียกให้ชิมไม่หยุดหย่อนเลยค่ะ ราคาไม่แพง สามารถอุดหนุนเป็นของฝากได้ตามอัธยาศัย ส่วนโซนด้านหน้าสวนก็มีฟาร์มสัตว์ขนาดเล็กด้วยนะ แต่เราติดพันอยู่กับดอกทานตะวันจนไม่ได้เดินไปดู รวมถึงมีบริการที่พักเป็นกระโจมภายในไร่ สามารถติดต่อสอบถามรายละเอียดได้ ที่นี่ ค่ะ
![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2020/01/104.jpg)
จบไปแล้วกับการเดินทางสั้นๆ เพื่อผ่อนคลายความอ่อนล้าของร่างกายและจิตใจ กลับมาพร้อมกับภาพความทรงจำบทใหม่ แล้วเราจะกลับมาอีกครั้งนะ @เขาใหญ่ Bye Bye