![](https://www.wannateller.com/wp-content/uploads/2023/03/986C7E13-EEA6-4E3E-9209-587234EF81F1.jpeg)
เมื่อวันที่ 8 มีนาคม 2566 สำนักงานการวิจัยแห่งชาติ (วช.) กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม ร่วมกับ สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา (สอศ.) จัดกิจกรรม“การบ่มเพาะเพื่อเพิ่มศักยภาพการพัฒนาสิ่งประดิษฐ์และนวัตกรรมสายอาชีวศึกษา : Smart Invention & Innovation ประจำปี 2566 ภาคใต้” โดยมี ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ เป็นประธานเปิดงานพร้อมปาฐกถาพิเศษ เรื่อง “พัฒนาคน พัฒนาอาชีวะ : เพื่อการพัฒนาประเทศอย่างยั่งยืน” พร้อม คณะผู้ทรงคุณวุฒิ วช. คณะผู้บริหาร สอศ. ให้เกียรติเข้าร่วมงาน และ ว่าที่ร้อยตรี ธนุ วงษ์จินดา เลขาธิการคณะกรรมการการอาชีวศึกษา บรรยายพิเศษเรื่อง “ยกระดับพลังอาชีวะ ด้วยวิจัยและนวัตกรรมเพื่อสร้างชาติ” ซึ่งกิจกรรมจัดระหว่างวันที่ 8 – 10 มีนาคม 2566 เพื่อส่งเสริมและสนับสนุนการพัฒนาศักยภาพของนักเรียน นักศึกษาสายอาชีวศึกษา ให้เกิดแรงจูงใจในการคิดค้นผลงานประดิษฐ์และนวัตกรรม เพื่อใช้ในประเทศ ณ แก้วสมุย รีสอร์ท จังหวัดสุราษฎร์ธานี
ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ กล่าวว่า วช. ภายใต้กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม ได้เล็งเห็นถึงความสำคัญของการพัฒนาคนและสังคมไทยให้เป็นรากฐานที่เข้มแข็งของประเทศในการเป็นสังคมแห่งการเรียนรู้สู่การร่วมกันสร้างสรรค์นวัตกรรมเพื่อการพัฒนาคุณภาพชีวิตและสังคมด้วยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ซึ่งสอดคล้องกับแผนพัฒนาการอาชีวศึกษา พ.ศ.2560 – 2579 และแผนการศึกษาแห่งชาติ พ.ศ.2560 – 2579 ในการมุ่งเน้นการผลิตและพัฒนากำลังคนด้วย การวิจัยและนวัตกรรม เพื่อสร้างขีดความสามารถในการแข่งขันของประเทศ พร้อมทั้งการพัฒนาศักยภาพกำลังคนให้มีสมรรถนะสอดคล้องกับความต้องการในการพัฒนาประเทศ ซึ่ง วช. และ สอศ. ได้ร่วมกันวางกลไกและจัดทำกิจกรรมเพื่อส่งเสริมให้เยาวชนและบุคลากรของสถาบันการศึกษาได้พัฒนาศักยภาพบุคลากร ให้มีทักษะและคุณลักษณะที่สอดรับกับการเปลี่ยนแปลงด้านเทคโนโลยีของโลก สามารถสร้างองค์ความรู้และนวัตกรรมที่สร้างผลผลิตและมูลค่าเพิ่มทางเศรษฐกิจให้กับประเทศได้ การจะผลิตนักประดิษฐ์สายเทคนิคหรืออาชีวะ
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2023/03/EA219895-F187-4078-9C0D-03F643EC01D7.jpeg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2023/03/5B260DCE-12AB-45D0-811C-073D7B289C2E.jpeg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2023/03/6CCD7C3D-C83D-475E-BBBC-784EE69E6A07.jpeg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2023/03/F2EAC709-99DE-432E-B3F1-7EA75CAD0DA4.jpeg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2023/03/C386A00B-0D21-4630-9001-FD7D995745FA.jpeg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2023/03/EFCD0DCB-355B-4D15-8BB2-A1ABE5113F12.jpeg)
ให้เป็นนักประดิษฐ์ที่มีคุณภาพด้วยการบ่มเพาะให้ความรู้และเทคนิคแนวการคิดใช้ระยะเวลา 3 วัน โดยมีนักเรียน นักศึกษา จาก 39 หน่วยงาน จำนวน 189 คน การอบรมในครั้งนี้ นักประดิษฐ์ได้นำเอกสารเชิงแนวคิด หรือ Concept Paper มาให้ผู้ทรงคุณวุฒิและคณาจารย์ผู้เชี่ยวชาญ ช่วยให้ข้อเสนอแนะและคำแนะนำ เพื่อนำไปปรับปรุงและเป็นแนวทางในการสร้างสรรค์สิ่งประดิษฐ์และนวัตกรรมได้อย่างมีประสิทธิภาพ
กิจกรรม“การบ่มเพาะเพื่อเพิ่มศักยภาพการพัฒนาสิ่งประดิษฐ์และนวัตกรรมสายอาชีวศึกษา : Smart Invention & Innovation ประจำปี 2566 ได้จัดขึ้นทุกภูมิภาค โดยเริ่มจัดที่ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ จังหวัดอุบลราชธานีเป็นที่แรก ครั้งที่ 2 จัดที่ภาคเหนือ จังหวัดเชียงใหม่ ครั้งที่ 3 จัดที่ภาคกลางและภาคตะวันออก จังหวัดพระนครศรีอยุธยา และในครั้งนี้ จัดเป็นครั้งที่ 4 ที่ภาคใต้ จังหวัดสุราษฎร์ธานี ซึ่งรูปแบบการจัดกิจกรรมบ่มเพาะในการบรรยายให้ความรู้เกี่ยวกับหลักการเขียนข้อเสนอโครงการสิ่งประดิษฐ์และนวัตกรรม ในหัวเรื่อง การเปลี่ยนขยะให้เป็นสินค้าด้วยงานวิจัยและนวัตกรรม ความรู้เกี่ยวกับทรัพย์สินทางปัญญา เพื่อพัฒนาผลงานสิ่งประดิษฐ์และนวัตกรรม Creative Thinking for Creative Innovation เทคนิคการนำเสนอผลงาน
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2023/03/9C35B09A-1202-4DBC-A739-401F8527AA99.jpeg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2023/03/DFFD2757-186B-4D5A-B940-8D45D28F8FAE.jpeg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2023/03/2A28DE09-E20B-41B5-8BBB-82042DB33ECE.jpeg)
![](https://i0.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2023/03/F16D0CB5-07F9-4F88-A688-75B671A3BA1A.jpeg)
![](https://i1.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2023/03/CEA4040F-CB4D-49AC-901B-A45302361C96.jpeg)
![](https://i2.wp.com/www.wannateller.com/wp-content/uploads/2023/03/3635F48E-7D55-446A-ADDC-EA4367B6331D.jpeg)
พร้อมกันนี้ได้มีกิจกรรมแบ่งกลุ่มการฝึกปฏิบัติตามกลุ่มเรื่อง ซึ่งได้กำหนดกลุ่มเรื่องผลงานสิ่งประดิษฐ์และนวัตกรรม ดังนี้ 1. ด้านการเกษตรและอุตสาหกรรมการเกษตร 2. ด้านสาธารณสุข สุขภาพ และผลิตภัณฑ์เพื่อสุขภาพ 3. ด้านการพัฒนาเทคโนโลยีปัญญาประดิษฐ์ อุปกรณ์อัจฉริยะ 4. ด้านพลังงาน สิ่งแวดล้อม และ BCG Economy Model และ 5. ด้านการพัฒนาคุณภาพชีวิตและเศรษฐกิจสร้างสรรค์ โดยมีผู้ทรงคุณวุฒิที่มีความรอบรู้ ความเชี่ยวชาญ และประสบการณ์ในการพัฒนาผลงานนวัตกรรมในเวทีระดับชาติและระดับนานาชาติ ซึ่งท่านได้มาให้ความรู้ ความเข้าใจ การสร้างแรงบันดาลใจกับทีมนักศึกษาสายอาชีวศึกษา เพื่อพัฒนาผลงานสิ่งประดิษฐ์และนวัตกรรม ที่จะเป็นกลไกหนึ่งในการพัฒนากำลังคนด้วยวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี วิจัยและนวัตกรรม การขับเคลื่อน การพัฒนาและสร้างนวัตกรรมในอนาคตต่อไป